วิธีลดขนาดไฟล์วีดีโอ .3gp

คุยกันสบายๆกับการใช้งานสินค้าและบริการ TWZ

วิธีลดขนาดไฟล์วีดีโอ .3gp

Postโดย Sirirat เมื่อ Tue Sep 29, 2009 9:47 pm

คือโหลดคลิปวีดีโอ ไฟล์นามสกุล .3gp มาใส่มือถือรุ่น F8 แล้วเปิดดูไม่ได้ค่ะ

หน้าจอมือถือจะขึ้นว่า "ไฟล์ไม่ถูกต้อง" ไฟล์มีขนาด 1.45 mb หมายความว่า ไฟล์ใหญ่ไปหรือเปล่าคะ

แล้วควรจะลดขนาดให้เป็นเท่าไร แล้วต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยลดขนาด ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Sirirat

ตอบ: 30
สมัครสมาชิก: Tue Jul 14, 2009 9:31 am

Re: วิธีลดขนาดไฟล์วีดีโอ .3gp

Postโดย Sirirat เมื่อ Wed Sep 30, 2009 9:58 pm

คุณ Admin ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

วันนี้ได้ทดลองโหลดโปรแกรมแปลงไฟล์ ImToo 3gp video converter มาใช้แก้ไขปรับขนาดไฟล์ค่ะ

จะลดขนาดไฟล์คลิปวีดีโอให้เล็กลงน่ะค่ะ แต่ทำไมพอ add file เลือกไฟล์ที่ต้องการแล้วตรง output มันบอกขนาดไฟล์ 3.36 MB ทั้งที่ไฟล์ต้นฉบับแค่ 1.4 MB และพอทำการ convert ลดขนาดไฟล์เสร็จแล้วมันก็ได้ขนาดไฟล์ 2.83 MB ซะงั้น

รอคำตอบอยู่ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ อยากเอาไปลงมือถือน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Sirirat

สมัครสมาชิก: Tue Jul 14, 2009 9:31 am

Postโดย administrator เมื่อ Thu Oct 01, 2009 11:56 am

สวัสดีค่ะคุณSirirat

ให้ทำการลดบิตเรตของไฟล์แสียงเป็น 128Kb และขนาดกว้างxยาว 176x144 ของไฟล์วิดิโอตรงเมนู การตั้งค่าใหม่แล้วลอง convert ดูอีกครั้งนะคะ

โปรแกรมสำหรับแปลงไฟล์ สามารถใช้โปรแกรม Format factory ได้เช่นกันค่ะ
http://www.twz.co.th/download/file/view?id=96

ขอขอบพระคุณที่ใช้สินค้าและบริการ TWZ ค่ะ
administrator
Site Admin

ตอบ: 579
สมัครสมาชิก: Wed Nov 19, 2008 7:04 pm

Postโดย Sirirat เมื่อ Thu Oct 01, 2009 2:00 pm

administrator wrote:สวัสดีค่ะคุณSirirat

ให้ทำการลดบิตเรตของไฟล์แสียงเป็น 128Kb และขนาดกว้างxยาว 176x144 ของไฟล์วิดิโอตรงเมนู การตั้งค่าใหม่แล้วลอง convert ดูอีกครั้งนะคะ

โปรแกรมสำหรับแปลงไฟล์ สามารถใช้โปรแกรม Format factory ได้เช่นกันค่ะ
http://www.twz.co.th/download/file/view?id=96

ขอขอบพระคุณที่ใช้สินค้าและบริการ TWZ ค่ะ

ขอบคุณนะคะที่แนะนำ แต่ยังโหลดโปรแกรม Format factory ไม่สำเร็จเลยค่ะ โปรแกรมติดไวรัส โหลดได้แค่ 99%

และที่แนะนำให้ลดบิตเรต เป็น 128 mb และขนาดกว้างยาว 176 x 144 นั้น คือว่า....

ใช้โปรแกรม ImToo 3gp video converter ในการแปลงลดขนาดไฟล์ มันไม่มีให้ตั้งค่าลดบิตเรตค่ะ มีให้เลือกแค่ mono หรือ stero

และขนาดกว้างยาว เลือก 128 x 96 มันก็ยังไม่ลดขนาดให้ เลยไม่รู้จะแก้ไขอะไรยังไงดีค่ะ
Sirirat

Postโดย administrator เมื่อ Thu Oct 01, 2009 3:06 pm

สวัสดีค่ะคุณSirirat

รบกวนถามเพิ่มเติมนะคะ
1.โปรแกรม Im too ที่ใช้เป็นตัวเต็มหรือไม่ค่ะ เนื่องจากหากไม่ได้ใช้เวอร์ชั่นที่สมบูรณ์อาจทำให้ไม่สามารถแก้ไขรายละเอียดการ convert file ได้ค่ะ
2.โปรแกรม Format Factory ทางทีมงานได้ทดสอบดาวน์โหลดและติดตั้งไม่พบปัญหาหรือไวรัสค่ะ (ใช้ Kaspersky ในการสแกนไวรัสค่ะ) ลองตรวจสอบการตั้งค่าไฟร์วอลล์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ดูอีกครั้งนะคะ

ขอขอบพระคุณที่ใช้สินค้าและบริการ TWZ นะคะ
Site Admin

สมัครสมาชิก: Wed Nov 19, 2008 7:04 pm

Postโดย Sirirat เมื่อ Thu Oct 01, 2009 5:56 pm

administrator wrote:สวัสดีค่ะคุณSirirat

รบกวนถามเพิ่มเติมนะคะ
1.โปรแกรม Im too ที่ใช้เป็นตัวเต็มหรือไม่ค่ะ เนื่องจากหากไม่ได้ใช้เวอร์ชั่นที่สมบูรณ์อาจทำให้ไม่สามารถแก้ไขรายละเอียดการ convert file ได้ค่ะ
2.โปรแกรม Format Factory ทางทีมงานได้ทดสอบดาวน์โหลดและติดตั้งไม่พบปัญหาหรือไวรัสค่ะ (ใช้ Kaspersky ในการสแกนไวรัสค่ะ) ลองตรวจสอบการตั้งค่าไฟร์วอลล์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ดูอีกครั้งนะคะ

ขอขอบพระคุณที่ใช้สินค้าและบริการ TWZ นะคะ

ขอบคุณ คุณ Admin มาก ๆ ค่ะ ที่ช่วยเหลือ

ตอนนี้ทำได้แล้วค่ะ โดยใช้โปรแกรม ImToo ตอนแรกที่ทำไม่ได้ มันไม่ลดไฟล์ให้เพราะตั้งค่าผิด ยังไม่เข้าใจการใช้งานโปรแกรมค่ะ ก็ลองมั่วๆ ดู ศึกษาไปเรื่อยๆ พอดีมันได้แล้วค่ะ

แต่สำหรับโปรแกรม Format Factory มันโหลดไม่ได้จริงๆ พอโหลดแค่ 99 % โปรแกรมสแกน Nod32 มันตรวจพบไวรัส แล้วมันก็ทำอะไรต่อไม่ได้นอกจากต้อง Cancel ออกไป

ยังไงก็ขอบคุณ คุณ Admin มาก ๆ ค่ะที่ช่วยแนะนำให้

จาก... ศิริรัตน์
Sirirat

Postโดย administrator เมื่อ Fri Oct 02, 2009 9:02 am

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ
Site Admin

กลับไปหน้า TWZ Living Room

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน